อุตรดิตถ์ แถลงข่าวงานนมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ 11-24 ก.พ.นี้
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/02/1707310987052.jpg)
เมื่อเวลา 16:50 น วันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา ณ มณฑลพิธีหน้าพระวิหารหลวง วัดพระแท่นศิลาอาสน์พระอารามหลวง อ.ลับแล จ.อุตรดิตถ์ พระวินัยสาทร เจ้าคณะจังหวัดอุตรดิตถ์ (6) เจ้าอาวาสวัดพระแท่นศิลาอาสน์ พระอารามหลวง ประธานฝ่ายสงฆ์ ร่วมกับ นายศิริวัฒน์ บุปผาเจริญ ผวจ.อุตรดิตถ์ ประธานฝ่ายฆราวาส นายนันท์สิทธิ์ โพธิ์งาม รองปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัดอุตรดิตถ์
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/02/1707310992872.jpg)
นายภูริวัจน์ โชตินพรัตน์ นายอำเภอลับแล และนายสุรพันธ์ เจริญทรัพย์ วัฒนธรรมจังหวัดอุตรดิตถ์ได้ พร้อมด้วยนายศิวัช ฟูบินทร์ นายอำเภอเมือง เดินทางมาร่วมงานแถลงข่าวการจัดงานนมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ ประจำปี พ.ศ. 2567 ซึ่งกำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 11-24 กุมภาพันธ์ 2567 บริเวณวัดพระแท่นศิลาอาสน์ พระอารามหลวง เชื่อมโยงไปถึงวัดพระยืนพุทธบาทยุคลและวัดพระนอน
พระวินัยสาธร เจ้าอาวาสวัดพระแท่นศิลาอาสน์พระอารามหลวง กล่าวว่า ในการจัดงานครั้งนี้เพื่อเป็นการสืบสาน รักษาประเพณีการบูชาพระแท่นศิลาอาสน์ ในวันเพ็ญเดือนสามของทุกปีเป็นการสืบทอดพระพุทธศาสนา และเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยว สร้างรายได้ให้กับประชาชน ชุมชน และจังหวัดอุตรดิตถ์
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/02/1707310990582.jpg)
โดยภายในงานมีกิจกรรมต่างๆ มากมาย เช่น การชมขบวนแห่ทางศิลปวัฒนธรรม ขบวนเครื่องสักการะ และขบวนเทิดพระเกียรติฯ อันยิ่งใหญ่ โดยมีผู้เข้าร่วมขบวน 1,500 คนและเพื่อให่ประชาชนทุกๆท่านได้เข้ามากราบนมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ พระยืน และพระนอนในบริเวณ 3 วัด ซึ่งมีพื้นที่เชื่อมโยงกันกว่า 400 ไร่ มีการแสดงศิลปวัฒนธรรมทุกคืน การกวนพุทราแขวนบาตร การฟังเทศมหาชาติ 13 วัน 13 กัณฑ์ การหล่อรูปเจ้าเงาะ การทำบุญตักบาตรพระร้อย การเวียนเทียนรอบพระแท่น และการไหว้พระซื้อสินค้าในร้านค้า กว่า 2,000 แห่ง
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/02/1707310987122.jpg)
นายศิริวัฒน์ ผวจ.อุตรดิตถ์ กล่าวว่า ในส่วนของกำหนดพิธีเปิดงาน จะมีขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2567 ใน เวลา 17.00 น. จึงขอเชิญนักท่องเที่ยวพุทธศาสนิกชน และผู้สนใจ มาเที่ยวงานนมัสการพระแท่นศิลาอาสน์ในปีนี้ร่วมกัน ระหว่างวันที่ 11- 24 กุมภาพันธ์ 2567 14วัน 14 คืน
ปวินท์ อินกล่ำ รายงาน