พิษณุโลก แสดง แสง สี เสียง เทิดพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
“สมรภูมิรบที่ปากพิง”
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779410736-683x1024.jpg)
วันที่ 28 ธันวาคม 2566 เวลา 18.00 น. นายมนต์ชัย วิวัฒน์ธนาฒย์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก พร้อมด้วย นายนฤภพ ลิมปะพันธุ์ ประธานสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก เป็นประธานเปิดการแสดง แสง สี เสียง เทิดพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ชื่อชุด “สมรภูมิรบที่ปากพิง สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช” เนื่องในวันคล้ายวันปราบดาภิเษกสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ณ วัดปากพิงตะวันตก ตำบลงิ้วงาม อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก มี นายอัครโชค สุวรรณทอง นายอำเภอเมืองพิษณุโลก กล่าวให้การต้อนรับแขกผู้มีเกียรติ และมี นายวิษณุ พุ่มนุ่ม นายกองค์การบริหารส่วนตำบลงิ้วงาม กล่าวรายงาน
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779388613-1024x683.jpg)
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779393597-1024x683.jpg)
ภายในพิธีได้รับเกียรติจาก นายถิรวัฒน์ เกียรติดำรงค์กุล สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก เขตอำเภอเมืองพิษณุโลก และหัวหน้าส่วนราชการองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก ร่วมเปิดการแสดงฯ
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779436344-1024x683.jpg)
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779425616-1024x683.jpg)
โดยในปีนี้กองการศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม องค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก ได้อุดหนุนงบประมาณจำนวน 500,000 บาท เพื่อจัดการแสดง แสง สี เสียง เทิดพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ตามโครงการเทิดพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ประจำปี 2566
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779402550-1024x683.jpg)
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779382059-1024x683.jpg)
ทั้งนี้เพื่อเป็นการเทิดพระเกียรติและเผยแพร่เกียรติคุณสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราชกับการรบที่บ้านปากพิง รวมทั้งเพื่อให้ตระหนักรู้ ปลูกจิตสำนึก ความภาคภูมิใจ และเข้าใจประวัติความเป็นมาของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช ที่ทำการรบที่บ้านปากพิง ตำบลงิ้วงาม อำเภอเมืองพิษณุโลก ตลอดจนเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์แหล่งเรียนรู้ทางประวัติศาสตร์ของไทยและส่งเสริมการท่องเที่ยวภายในจังหวัดพิษณุโลก โดยเปิดให้ชมฟรีและได้รับความสนใจจากประชาชนมาร่วมชมจำนวนมาก.
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779407088-1024x683.jpg)
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779385975-1024x683.jpg)
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779373163-1024x683.jpg)
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703779326904-1024x683.jpg)