หุ่นฟางข้าว สร้างความโดดเด่นในงานประเพณีทำบุญกองข้าวเปลือก อำเภอพิชัย
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701515356806.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701514691024.jpg)
ที่บริเวณลานบ้านเกิดท่านพ่อพระยาพิชัยดาบหัก บ้านห้วยคา หมู่ที่ 9 ตำบลในเมือง อำเภอพิชัย จังหวัดอุตรดิตถ์ นายนพฤทธิ์ ศิริโกศล รองผู้ว่าราชการจังหวัด รักษาราชการแทน ผู้ว่าราชการจังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นประธานเปิดงานประเพณีทำบุญกองข้าวเปลือก ประจำปี 2566
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701514687696.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701514716283.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701514719051.jpg)
โดยมีนายสุรศักดิ์ วงศ์ตั้ง นายอำเภอพิชัย นางมัฌชิมา วงศ์ตั้ง ที่ปรึกษานายกกิ่งกาชาดอำเภอพิชัย นายพยงค์ ยาเภา อดีตรองผวจ.อุตรดิตถ์ นายวารุจน์ ศิริวัฒน์ สส.พรรคเพื่อไทย นายระวี เล็กอุทัย สส.พรรคเพื่อไทยพร้อมด้วยผู้บริหารหัวหน้าส่วนราชการ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้านและผู้ที่เกี่ยวข้องเข้าร่วมการจัดงานประเพณีทำบุญกองข้าวเปลือก ประจำปี 2566
ซึ่งในปีนี้มีการจัดประกวดการตกแต่งฟางข้าวเป็นรูปต่างๆ สร้างความตื่นตาตื่นใจแก่ประชาชนและนักท่องเที่ยวหลั่งไหลมาชมเป็นจำนวนมาก การจัดงานประเพณีทำขวัญข้าว หรือพิธีบูชาพระแม่โพสพ เป็นประเพณีที่ปฏิบัติตามความเชื่อ เป็นพิธีกรรมสืบสานมรดกประเพณีในแต่ละท้องถิ่นต่อๆกันมา ที่แม่โพสพมีพระคุณต่อชีวิตของชาวนา การประกอบพิธีกรรมทำขวัญข้าวเป็นการกล่าวขอขมาต่อต้นข้าวทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นกับข้าว
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701514716352.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701514691024-1.jpg)
ทั้งการเกิดเองตามธรรมชาติ และจากการที่มนุษย์จะกระทำอะไรก็ตามกับต้นข้าว เช่น พิธีกรรมก่อนการหว่านข้าว การปักดำข้าว หรือพิธีกรรมทำขวัญรับขวัญการตั้งท้อง ก่อนการเกี่ยวข้าว และพิธีอันเชิญแม่โพสพเข้ายุ้งฉาง เป็นต้น
อำเภอพิชัยมีประชากรส่วนใหญ่ประกอบอาชีพทำการเกษตรซึ่งข้าวถือว่าเป็นพืชเศรษฐกิจและเป็นรายได้หลักของเกษตรกร อำเภอพิชัยได้ร่วมกับส่วนราชการ รัฐวิสาหกิจ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน และประชาชนอำเภอพิชัย กำหนดจัดงานประเพณีทำบุญกองข้าวเปลือก และให้เป็นงานประเพณีประจำปีของอำเภอพิชัย โดยได้มีการจัดงานมาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2563 เพื่อหารายได้ในการปรับปรุง ซ่อมแซม เรือนพระยาพิชัยดาบหัก และพิพิธภัณฑ์พระยาพิชัยดาบหักกำหนดจัดงานระหว่างวันที่ 1-2 ธันวาคม 2566
โดยมีกิจกรรมการจัดนิทรรศการให้ความรู้เกี่ยวกับข้าว การประกวดการแปรรูปข้าว การจำหน่วยสินค้า OTOP การประกวดชมรม TO BE NUMBER ONE การแสดงต่าง ๆ ของนักเรียน นักศึกษาและกลุ่มองค์กรต่างๆ รวมทั้งการประกอบพิธีทางสงฆ์พิธีทำขวัญข้าว การแสดงศิลปวัฒนธรรม เมื่อเสร็จสิ้นการจัดงานแล้วจะนำข้าวเปลือกที่ผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญบริจาคไปจำหน่าย และนำเงินไปใช้ตามวัตถุประสงค์ต่อไป ปวินท์ อินกล่ำ รายงาน
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701514689373.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701514684955.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701514686686.jpg)