แม่ทัพภาคที่ 3 เผยการสู้รบในเมียนมา ยังมีอยู่ไม่กระทบชายแดนไทย ชมเปราะทหารไทยเข้มแข็ง
![](https://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/05/1000007054-1024x978.jpg)
พลโท ประสาน แสงศิริรักษ์ แม่ทัพภาคที่ 3 กล่าวถึงสถานการณ์การสู้รบในเมียนมา ยังคงมีเหตุการณ์ในพื้นที่ตรงข้ามจีงหวัดแม่ฮ่องสอน และจังหวัดตาก การสู้รบยังมีอยู่แต่ไม่รุนแรงเหมือนในอดีตที่ผ่านมาการสู้รบขยับเข้าไปในพื้นที่ตอนไหนของประเทศเมียนมาจึงไม่ส่งผลกระทบกับชายแดนไทย
![](https://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/05/1000007051-1024x966.jpg)
แม่ทัพภาคที่ 3 กล่าวอีกว่า อยากให้ทั้งสองฝ่ายมีการเจรจาพูดคุยกันเช่นตัวอย่างที่ผ่านมาบริเวณหัวสะพานมิตรภาพไทยเมียนมาแห่งที่ 2 มีการเจรจากันยุติการสู้รบขยับเข้าไปตอนในเพื่อไม่ให้ส่งผลกระทบเขตเศรษฐกิจหรือต่อพี่น้องตามแนวชายแดนทั้งสองประเทศ
![](https://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/05/1000007052-1024x1021.jpg)
“อย่างไรก็ตามกำลังทหารไทยที่อยู่ตามแนวชายแดนได้ปฏิบัติหน้าที่ได้อย่างเข้มแข็งในหน้าที่ของตัวเองอย่างดีที่สุดป้องกันการรุกล้ำอธิปไตยต่างๆ รวมถึงการช่วยเหลือผู้ที่ได้ผลกระทบที่ข้ามมาฝั่งไทยหรือราษฎรไทยที่อยู่ตามแนวชายแดนดูแลให้เกิดความปลอดภัย”พลโท ประสาน กล่าว
![](https://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/05/1000007053-1024x683.jpg)