แม่ทัพภาคที่ 3 เปิดการแข่งขันชุดปฏิบัติการหน่วยทหารขนาดเล็ก ซักซ้อมพร้อมรบ(คลิป)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711360764693.jpg)
วันที่ 26 มีนาคม 2567 เวลา 09.30 นาฬิกา ที่ สนามฟุตบอลหน้า กองบัญชาการกองกำลังนเรศวร ค่ายวชิรปราการ อำเภอเมือง จังหวัดตาก พลโท ประสาน แสงศิริรักษ์ แม่ทัพภาคที่ 3 เป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขันชุดปฏิบัติการหน่วยทหารขนาดเล็ก ของกองทัพภาคที่ 3 ประจำปี 2567 ตามนโยบายของผู้บัญชาการทหารบก ในการกำกับดูแล เอาใจใส่กำลังพลในการฝึกทุกภารกิจ พร้อมทั้งตระหนักถึงความสำคัญของกำลังพลในการซักซ้อมทบทวนการตรวจสภาพความพร้อมรบ
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711360766663.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711360770394.jpg)
โอกาสนี้ แม่ทัพภาคที่ 3 และคณะได้พบปะพูดคุยให้กำลังใจกำลังพลที่รับการแข่งขันชุดปฏิบัติการหน่วยทหารขนาดเล็กของกองทัพภาคที่ 3 ทำอย่างเต็มที่สุดความสามารถ และความไม่ประมาท
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711360742346.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711360743175.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711360744029-1.jpg)
ดังนั้นความมุ่งหมายของการแข่งขันได้มีการพัฒนาสมรรถภาพและประสิทธิภาพของกำลังพลภายในหน่วยอยู่เสมอ โดยให้มีการฝึกเป็นบุคคลและเป็นหน่วยในการรองรับภารกิจต่างๆ ที่หน่วยได้รับมอบอย่างเป็นรูปธรรมและยังเป็นการเตรียมความพร้อมให้แก่ชุดปฏิบัติการหน่วยทหารขนาดเล็กของกองทัพภาคที่ 3 ให้มีความพร้อมรบตลอดเวลา ต้องแข็งแกร่งทุกรูปแบบ สามารถปฏิบัติภารกิจได้อย่างมีประสิทธิภาพตามภารกิจที่ได้รับมอบจากผู้บังคับบัญชาต่อไป