พิษณุโลก นายกรัฐมนตรีลงตรวจงานอำเภอบางระกำ ก่อนรีบไปบึงสีไฟพิจิตร
ชาวบางระกำ ตะโกนลั่น เราอยากได้น้ำ ชูป้าย“น้ำแล้งต้องการ น้ำปิงมาทำนา” นายกฯ บอก จะเพิ่มเขตชลประทานลุ่มน้ำยมฝั่งขวา, ขยายถนน 4เ ลน บางระกำ-ลานกระบือ
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711189523649.jpg)
วันที่ 23 มี.ค.67 นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ลงตรวจราชการประตูระบายน้ำท่านางงาม อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก เพื่อดูแนวทางบริหารจัดการน้ำ ตามกระทู้ ของ ส.ส.พิมพ์พิชชา ชัยศุภกิจเจริญ เขต 4 พิษณุโลก และ ส.ส.นพพล เหลืองทองนารา พิษณุโลก พรรคเพื่อไทย รองอธิบดีชลประทาน รายงานว่า ประตูน้ำท่านางงามจะหน่วงน้ำ ก่อนถึงเขื่อนเจ้าพระยาในฤดูน้ำหลาก เพื่อไม่ให้ชาวบ้านได้รับผลกระทบน้ำท่วม ฤดูแล้ง ประตูน้ำท่านางงามจะผันน้ำช่วยชาวนาในทุ่งบางระกำทั้งฝั่งขวาและซ้ายอีกด้วย
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711189514792.jpg)
ทั้งนี้ ส.ส.พิมพ์พิชชา ชัยศุภกิจเจริญ เพื่อไทยเขต 4 อ.บางระกำ ต้องการให้พื้นที่ลุ่มน้ำยมฝั่งขวาของอำเภอบางระกำ ให้อยู่ในเขตชลประทาน ซึ่งรับน้ำมาจากแม่น้ำปิงโครงการท่อทองแดงกำแพงเพชร และรับน้ำยมจากสุโขทัย รวมถึงรับแม่น้ำน่าน มีเกษตรกรชาวบางระกำฝั่งขวา ต.นิคมพัฒนา ต.บึงกอก ต.หนองกุลา ต.ปลักแรด อ.ขาวระกำ รอคอยกว่า 20 ปีพร้อมนับสนุนจะเข้าอยู่ในเขตพื้นที่ชลประทาน
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711189497749.jpg)
จากนั้นนายกฯเศรษฐาสรุปหัวข้อหลักๆว่า
1.จะขยายเขตชลประทาน ในเขตลุ่มน้ำยมฝั่งขวา ซึ่งตนได้สั่งศึกษาความเป็นไปได้ หากไม่มีปัญหาอื่น ก็ช่วยเหลือเกษตรกรแม่น้ำยมฝั่งขวาตามคำร้องขอ พร้อมเสริมป้องกันตลิ่งพังอีกด้วย
2 ให้ความสำคัญด้านการท่องเที่ยวเนื่องจากพิษณุโลกมีสนามบินอยู่แล้ว จะยกฐานะจากเมืองรองเป็นเมืองหลักของการท่องเที่ยว
3 ขยายถนน 4 เลน จาก อ.บางกระกำ พิษณุโลก ไป อ.บางกระบือ กำแพงเพชร ล่าสุด รัฐบาลจัดสรรงบประมาณ กระทั่งได้รับอนุมัติเรียบร้อยแล้ว
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711189530188.jpg)
ท่ามกลางเสียงชาวบ้านตบมือดังลั่น จากนั้นชาวบ้านโหมเข้าใส่นายกฯ เพื่อถ่ายรูปพร้อมกับผูกผ้าขาวม้าให้อีกด้วย นอกจากนี้ชาวบ้าน ตะโกนลั่น เราอยากได้น้ำ …พร้อมกับชูป้าย “น้ำแล้งต้องการ น้ำปิงมาทำนา” “ท่านนายกช่วยเราด้วย ตำบลพันเสาขออยู่ในเขตพื้นที่ชลประทาน” ฯลฯ
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายกฯ ออกเดินทางจาก อ.บางระกำ มุ่งหน้าไปโครงการพัฒนาบึงสีไฟเฉลิมพระเกียรติฯ เมืองพิจิตร ด้วยรถยนต์ตู้สีดำ ทะเบียน 999 กทม.
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1711189528469.jpg)