แม่ทัพภาคที่ 3 MOU อธิบดีกรมพัฒนาฝีมือแรงงาน ฝึกพัฒนาฝีมือแรงงานให้ทหารกองประจำการ
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1709766933862.jpg)
วันที่ 6 มีนาคม 2567 ที่สโมสรบันเทิงทัพ ค่ายสมเด็จพระนเรศวรมหาราช อำเภอเมือง จังหวัดพิษณุโลก พลโท ประสาน แสงศิริรักษ์ แม่ทัพภาคที่ 3 พร้อมด้วยนางสาวบุปฝา เรือนสุข อธิบดีกรมพัฒนาฝีมือแรงงาน ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ หรือ MOU โครงการฝึกพัฒนาฝีมือแรงงานให้กับทหารกองประจำการ
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1709766409479.jpg)
ทั้งนี้เป็นไปตามนโยบายของกองทัพบกที่ให้หน่วยทหารในกองทัพบก จัดการฝึกวิชาชีพให้กับทหารกองประจำการ เพื่อสร้างทักษะวิชาชีพขั้นพื้นฐานอย่างมีมาตรฐานให้กับทหารกองประจำการ มีวิชาชีพที่สามารถใช้ในชีวิตประจำวัน ตรงตามความต้องการของตลาดแรงงาน
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1709766445887.jpg)
ดังนั้นกองทัพภาคที่ 3 จึงจัดทำโครงการฝึกพัฒนาฝีมือแรงงานให้กับทหารกองประจำการ โดยร่วมกับ สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานภาค 9 พิษณุโลก กรมพัฒนาฝีมือแรงงาน จัดฝึกอบรมการใช้เครื่องมือช่างให้กับทหารกองประจำการ ในรุ่นแรกมีทหารกองประจำการเข้ารับการฝึก จำนวน 41 นาย ทั้งนี้เพื่อช่วยเสริมสร้างแรงงานที่มีคุณภาพ ให้กับตัวกำลังพลทหารกองประจำการและตลาดแรงงานของไทย ให้มีศักยภาพในการแข่งขันในระดับภูมิภาคต่อไป
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1709766449954.jpg)