พายุถล่มยับ! อำเภอปง อ่วมบ้านเรือน ต้นไม้ เสาไฟฟ้า ปลิว หัก
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1706497559408.jpg)
วันที่ 28 มกราคม 2567 เมื่อเวลา16.00น.เกิดพายุฝนฟ้าคะนองลมแรงพัดพาเอาหลังคาบ้านเรือนประชาชนในเขตเทศบาลตำบลปงบ้านนาปรัง บ้านบุญยืน บ้านนาปรังหมู่ที่1และบ้านบุญยืนหมู่ที่ 2 ตำบลนาปรัง อ.ปง จ.พะเยา ได้รับความเสียหายโดยหลังคาบ้านปลิวยกไปเกือบครึ่งหลังนอกจากนั้นบ้านเรือนที่ได้รับผลกระทบอีก 10 หลังคาเรือนที่ พายุได้พัดเอากระเบื้องและยังมีเสาไฟฟ้าหักโค่น รถยนต์ชาวบ้านได้รับผลกระทบจากหลังคาปลิวจำนวนสองคัน ยังมีต้นไม้หักโค่นล้มกีดขวางทางจราจรประมาณสี่จุด เจ้าหน้าที่ฝ่ายบรริหารและป้องกันบรรเทาสาธารณะภัยเทศบาลตำบลปงร่วมกับไฟฟ้าอำเภอปงเข้าช่วยเหลือประชาชน ที่ได้รับผลกระทบในเบื้องต้นแล้ว
สำหรับการสำรวจความเสียหายในวันพรุ่งนี้ 29 มกราคม 2567 เจ้าหน้าที่จะลงสำรวจโดยละเอียดอีกครั้งหนึ่ง
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1706497558768.jpg)
สำหรับสภาพอากาศจังหวัดพะเยาเกิดฝนตกติดต่อกัน 2 วันท้องฟ้าปกคลุมไปด้วยก้อนเมฆฝนซึ่งในวันนี้เกิดฝนตกหนักลมพัดจากโชคแรงทำให้เกิดพายุ พัดเอาหลังคาบ้านเรือนราษฎรในเขตพื้นที่อำเภอปง จนเสียหายดังกล่าว
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/01/1706497558826.jpg)
ปัณณวิชญ์ อยู่ดี จ.พะเยา