“เปรมฤดี” เปิดใช้ไฟสัญญาณจราจรคนข้าม 13 จุด ในเทศบาลนครพิษณุโลก
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225746910.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225736862.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225736192.jpg)
วันที่ 28 พฤศจิกายน 2566 เวลา 9.00น. ที่บริเวณหน้าโรงเรียนเทศบาล 3 (วัดท่ามะปราง) ดร.เปรมฤดี ชามพูนท นายกเทศมนตรีนครพิษณุโลก เป็นประธานในพิธีเปิดใช้สัญญาณไฟจราจรคนข้ามถนนภายในเขตเทศบาลนครพิษณุโลก และกิจกรรมรณรงค์ป้องกันและลดอุบัติเหตุทางถนน โดยมี คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าส่วนงานการ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องใน เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225735223.jpg)
ดร.เปรมฤดี ชามพูนท นายกเทศมนตรีนครพิษณุโลก กล่าวว่า ตามที่จังหวัดพิษณุโลกมีนโยบายต้องการให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นลดอุบัติเหตุบนถนนในเขตพื้นที่ของตนเอง เทศบาลนครพิษณุโลก ได้จัดตั้งให้มีศูนย์ลดอุบัติเหตุบนท้องถนน ซึ่งจะมีการรณรงค์ในการตีเส้นทางม้าลาย การสวมหมวกกันน็อค ซึ่งในขณะนี้ เทศบาลนครพิษณุโลก ได้ดำเนินโครงการติดตั้งสัญญาณไฟจราจรข้ามถนนชนิดแอลอีดี พร้อมตู้ควบคุมการทำงาน จำนวน 13 จุด ภายในเขตเทศบาลนครพิษณุโลก
“จึงขอความร่วมมือจากพี่น้องประชาชนผู้ใช้รถใช้ถนน ร่วมกันหยุดรถบริเวณสัญญาณไฟจราจรคนข้ามถนนและบริเวณทางม้าลายเพื่อความปลอดภัยและลดอุบัติเหตุทางถนนในเขตเทศบาลนครพิษณุโลก”ดร.เปรมฤดี กล่าว
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225736576.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225735896.jpg)
สำหรับจุดติดตั้งสัญญาณไฟจราจรข้ามถนนชนิดแอลอีดี 13 จุด ประกอบด้วย
1.หน้าโรงเรียนเฉลิมขวัญสตรี
2.หลังวัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร (วัดใหญ่)
- หน้าตลาดเทศบาล 6 (ตลาดสถานีรถไฟ)
- หน้าโรงเรียนอนุบาลเทศบาลนครพิษณุโลก
- หน้าโรงเรียนเทศบาล 3 (โรงเรียนวัดธรรมจักร)
- หน้าโรงเรียนผดุงราษฎร์ ถนนธรรมบูชา
- หน้าโรงเรียนพุทธชินราช
- หน้าโรงเรียนผดุงราษฎร์ ถนนพญาเสือ
- หน้าตลาดเทศบาล 3 (ตลาดหลังห้างสรรพสินค้าท็อปแลนด์อาเขต)
- หน้าอนุสาวรีย์เจ้าพระยาจักรี
- หน้าโรงเรียนอนุบาลประชาราษฎร์ 12. หน้าโรงเรียนเทศบาล 3 (โรงเรียนวัดท่ามะปราง)
- หน้าโรงพยาบาลพุทธชินราช
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225756292.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225746797.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225735634.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225747726.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701225746868.jpg)