“น้องเนย” สาวงาม อ.เมืองพิษณุโลก คว้าตำแหน่งนางนพมาศ งานประเพณีลอยกระทงบึงราชนก
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701140182316.jpg)
เมื่อช่วงค่ำวันที่ 27 พฤศจิกายน 2566 องค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก โดย นายมนต์ชัย วิวัฒน์ธนาฒย์ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลก จัดการประกวดนางนพมาศภายในงานประเพณีลอยกระทง ประจำปี 2566 ณ บริเวณสวนสาธารณบึงราชก ตำบลวังทอง อำเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก เพื่ออนุรักษ์สืบสานประเพณีวัฒนธรรมของไทยให้คงอยู่สืบไป และเผยแพร่ประชาสัมพันธ์การท่องเที่ยวให้ประชาชนได้รู้จักบึงราชนกมากยิ่งขึ้น
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701140164291.jpg)
โดยมีตัวแทนสาวงามจาก 9 อำเภอของจังหวัดพิษณุโลก ที่ได้รับการสนับสนุนจากสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลกแต่ละเขตอำเภอส่งเข้าประกวด โดยมีกองเชียร์จำนวนมากมารอลุ้นถึงขอบเวที ผลการประกวดปรากฏว่า นางสาวศิริน ใจดวง “น้องเนย” สาวงามจากอำเภอเมืองพิษณุโลก หมายเลข 5 คว้ารางวัลนางนพมาศ ประจำปี 2566 ขององค์การบริหารส่วนจังหวัดพิษณุโลกไปครอง คว้าเงินรางวัลชนะเลิศ 10,000 บาท พร้อมถ้วยรางวัลและสายสะพาย
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701140194998.jpg)
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 นางสาวณัฐนิชา ว่องวิไลรัตน์ “น้องอาย” อำเภอวังทอง หมายเลข 3 เงินรางวัล 8,000 บาท พร้อมถ้วยรางวัลและสายสะพาย และรางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 นางสาวศิรินญา ปัญจรี “น้องจ๋าย” อำเภอนครไทย หมายเลข 1 เงินรางวัล 6,000 บาท พร้อมถ้วยรางวัลและสายสะพาย.
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701140185736.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701140179661.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701140169123.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1701140229013-1.jpg)
ภาพ/ข่าว : มาโนช บุญยัง