พิษณุโลก เขื่อนท้ายเมืองสองแคว 1.6 พันล้าน ปี 68 ของบฯสำรวจออกแบบ ปี 69 เริ่มก่อสร้างใช้เวลา 4 ปี
หากเขื่อนท้ายเมือง-โครงการประตูระบายน้ำแม่น้ำน่านแล้วเสร็จ จะช่วยบริหารเก็บกักน้ำ หนุนพื้นที่เกษตรกรรม 28,700 ไร่ ทั้งยังยกระดับน้ำในแม่น้ำน่านให้สูงขึ้น น้ำจะนิ่งและใส ช่วยทำประปาหล่อเลี้ยงคนทั้งเมือง
![](https://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/05/1716199510046-1024x768.jpg)
วันที่ 20 พฤษภาคม 67 นายชำนาญ ชูเที่ยง ผู้อำนวยการโครงการชลประทานพิษณุโลก กล่าวถึงความคืบหน้าเขื่อนท้ายเมืองพิษณุโลก ในงานแถลงข่าวสื่อมวลชนจัดขึ้นที่โรงแรมดิอิมพีเรียลโฮเทลแอนด์คอนเวนชั่นเซ็นเตอร์ อำดภอเมือง จังหวัดพิษณุโลกว่า โครงการสร้างประตูระบายน้ำแม่น้ำน่าน(เขื่อนท้ายเมืองพิษณุโลก) ตั้งอยู่บริเวณที่ดินราชพัสดุ ปัจจุบันคือศูนย์ส่งเสริมและพัฒนาอาชีพการเกษตร ต.งิ้วงาม อ.เมือง จะก่อสร้างบริเวณช่องลัดของแม่น้ำน่าน มีความก้าวหน้าในการดำเนินการ
![](https://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/05/1716199925522-1024x768.jpg)
โดยกำหนดเดือนสิงหาคม 2567 จะเสนอคำขอตั้งงบประมาณ และนำเข้าระบบ Thai water plan ของ สทนช. ซึ่งต้องผ่านความเห็นชอบคณะกรรมการลุ่มน้ำน่าน เพื่อขอตั้งงบประมาณ 1,600 ล้านบาทในปี 69 เพื่อเตรียมเริ่มดำเนินการก่อสร้างปี 2569-2572 ระยะเวลา 4 ปี
ล่าสุดกำลังทำเรื่อง ของบประมาณปีงบ 68 จากกรมชลประทาน เป็น ค่าสำรวจ ออกแบบ เตรียมความพร้อมด้านวิศวกรรม จำนวน 8 ล้านบาท คาดว่าเป็นงบ”เหลือจ่าย” ปี 2567 ของกรมชลประทาน โดยไม่ได้เกี่ยวกับงบจังหวัดหรืองบผู้ว่าฯแต่อย่างใด ซึ่งก็มีความเป็นไปได้สูง
![](https://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/05/1716199933618-1024x768.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า การของบ”เหลือจ่าย”จากกรมชลฯ มีความเป็นไปได้สูงเนื่องจาก เมื่อครั้งที่ นายทวีศักดิ์ ธนเดโชพล รองอธิบดีกรมชลประทาน ได้ผลักดันการสร้างเขื่อนท้ายเมืองพิษณุโลก เพราะเขื่อนห่างจากเขื่อนสิริกิติ์ 200 กม. ช่วยแก้ปัญหาน้ำท่วมและภัยแล้งยั่งยืน สำคัญที่สุด คือ นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรีพร้อมคณะ มาพิษณุโลก (15 ต.ค.66 )เพื่อตรวจโรงผลิตน้ำประปา แก้ปัญหาคนเมืองทนทุกข์กับน้ำประปาขุ่นในฤดูฝน สั่งการให้ทำทันทีปี 2567 ตามงบ 1.6 พันล้าน สร้าง 5 ปี ไม่ต้องเวนคืนที่ดิน-ไม่ต้องทำ EIA หากเขื่อนท้ายเมืองสร้างเสร็จ จะทำให้น้ำนิ่งและใส ง่ายต่อการบำบัดก่อนป้อนสู่ท่อประปาหล่อเลี้ยงคนเมืองสองแคว
นายชำนาญ ชูเที่ยง ผู้อำนวยการโครงการชลประทานพิษณุโลก เปิดเผยว่า วันนี้ มาเพื่อแจ้งความคืบหน้าว่า เขื่อนท้ายเมืองกำลังเสนอไปตามขั้นตอน ปี 67 นี้ บรรจุโครงการ และปี68 ปีหน้า กำลังของบ 8 ล้านมาสำรวจออกแบบ เพื่อปี 69 จึงเริ่มก่อสร้างแล้วเสร็จใน 4 ปี
“เมื่อได้งบประมาณมา ทำรายงานการศึกษาความเหมาะสมโครงการ (FS: Feasibility Study) โดยไม่จำเป็นต้องทำ EIA ที่ใช้เวลายาวนาน ลักษณะงานก่อสร้างเขื่อน ก่อสร้างในช่องลัดของแม่น้ำน่าน และจะปิดกั้นแม่น้ำน่านเดิม เหมือนกับเขื่อนนเรศวร อ.พรหมพิราม พิษณโลก แต่ใหญ่พอๆกับ เขื่อนผาจุก อุตรดิตถ์ โดยก่อสร้างประตูระบายน้ำขนาด 7 ช่อง กว้าง 12.5 ม. x สูง 8.0 ม. เก็บกักน้ำในแม่น้ำน่าน 38.5 ล้าน ลบ.ม. ช่วยพื้นที่การเกษตรประมาณ 28,700 ไร่” นายชำนาญ กล่าว
นายชำนาญ กล่าวด้วยว่า สร้างเขื่อนเสร็จจะช่วยยกระดับน้ำในแม่น้ำน่านให้สูงขึ้น ระดับที่สูงยังช่วยรักษาระบบนิเวศ ไม่ทำให้ตลิ่งพังไว สร้างความมั่นด้านอุปโภค บริโภค ก็คือการผลิตน้ำประปา และช่วยปศุสัตว์ ก็คือ เลี้ยงปลากระชัง อีกทั้งส่งเสริมการท่องเที่ยวริมฝั่งแม่น้ำน่านอีกด้วย