แม่ทัพภาคที่ 3 ต้อนรับรองนายกรัฐมนตรี ติดตามสถานการณ์ชายแดนไทย-เมียนมา
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1713880806635.jpg)
วันที่ 23 เมษายน 2567 เวลา 15.20 นาฬิกา ที่ ท่าอากาศยานนานาชาติแม่สอด อำเภอแม่สอด จังหวัดตาก พลโท ประสาน แสงศิริรักษ์ แม่ทัพภาคที่ 3 ให้การต้อนรับ นายปานปรีย์ พหิทธานุกร รองนายกรัฐมนตรี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ และประธานกรรมการเฉพาะกิจเฉพาะกิจบริหารสถานการณ์อันเนื่องมาจากความไม่สงบในเมียนมา และนายอนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และ รมว.มหาดไทย นายสุทิน คลังแสง รมว.กลาโหม เดินทางมาติดตามสถานการณ์ชายแดนไทย-เมียนมา ด้านความมั่นคง-เศรษฐกิจ
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1713880756276.jpg)
โดยรับฟังการบรรยายสรุปสถานการณ์ แผนเผชิญเหตุ และการปฏิบัติของฝ่ายไทยในการช่วยเหลือประชาชน จากกองกำลังนเรศวร ศุลกากรแม่สอด จังหวัดตาก และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1713880803560.jpg)
จากนั้นเดินทางไปตรวจเยี่ยมและพบปะราษฎรชาวไทย ตลอดจนศึกษาสภาพภูมิสังคมและการค้าชายแดนบริเวณสะพานมิตรภาพไทย – เมียนมา แห่งที่ 1
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1713880783163.jpg)