ผู้กองธรรมนัสฯ ควงจุ๊บจิ๊บภรรยาเปิดงานเย็นทั่วหล้ามหาสงกรานต์กว๊านพะเยา ยิ่งใหญ่
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1000006594.jpg)
วันที่ 13 เมษายน 67 เวลา 18.00 น.ร.อ.ธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ควง จุ๊บจิ๊บ-ธนพร ศรีวิราช นางสาวไทย 2559 ภรรยา สักการะรดน้ำดำหัว อนุสาวรีย์พ่อขุนงำเมือง หลังจากนั้นก็ได้เป็นประธานเปิดงานมหา สงกรานต์กว๊านพะเยา ณ.ลานข่วงวัฒนธรรม ตลอดจนหน่วยงานที่เกี่ยวข้องและองค์กรส่วนท้องถิ่น ร่วมจัดงานเทศกาล “เย็นทั่วหล้า มหาสงกรานต์กว๊านพะเยา” ซึ่งปีนี้จัดขึ้นยิ่งใหญ่กว่าทุกปี และงานยิ่งใหญ่ที่สุดของภาคเหนือ เพื่อร่วมเฉลิมฉลองการขึ้นทะเบียนมรดกทางวัฒนธรรมที่ล้ำค่า สืบสานประเพณีที่ดีงาม และส่งเสริม “วันแห่งครอบครัว”ประจำปี 2567
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1000006591.jpg)
โดยมีนาย นายรัฐพล นราดิศร ผู้ว่าราชการจังหวัดพะเยา กล่าวรายงานการจัดงานครั้งนี้ หลังจากนั้นทางร.อ.ธรรมนัส พรหมเผ่า รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ได้ เป็นประธาน ในการเปิดงานมหา สงกรานต์กว๊านพะเยา พร้อมกับกล่าวว่าได้ ของงบประมาณในการจัดงานในครั้งนี้จากรัฐบาลและถือว่าการจัดงานครั้งนี้ยิ่งใหญ่ที่สุดของภาคเหนือหลังจากเปิดงานเสร็จก็ได้มีการเปิด การเล่นน้ำ หรืออุโมงค์น้ำภายในบริเวณ หน้าลานเวที และบริเวณถนนชายกว๊านหน้าอนุสาวรีย์พ่อขุนงำเมือง
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1000006598.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1000006597.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1000006602.jpg)
โดยมีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติเข้าร่วมสนุกเล่นน้ำสงกรานต์กันอย่างสนุกสนานทั้งเปี๊ยกและเย็นชุ่มฉ่ำไปทั่วบริเวณงาน โดยหลังจาก ทำพิธีเปิดงานเสร็จ ก็เริ่ม คอนเสิร์ต เพื่อสร้างความสนุกสนาน ให้กับนักท่อง ที่เข้ามาร่วมงานสงกรานต์ กว๊านพะเยาในครั้งนี้
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/04/1000006600.jpg)
ปัณณวิชญ์ อยู่ดีจังหวัดพะเยา