พะเยา อ่วม!!ระดมพ่นน้ำสลายหมอกควันคลุมเมือง PM 2.5 ยังเกินค่าต่อเนื่อง
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1710515710110.jpg)
วันที่ 15 มี.ค 67 ช่วงบ่ายผู้สื่อข่าวรายงานว่าสภาพอากาศในพื้นที่จังหวัดพะเยาหมอกควันยังคงปกคลุมอย่างต่อเนื่องทำให้ท้องฟ้ามืดคลึ้มบริเวณต่างๆในเขตจังหวัดขมุกขมัวและค่า PM 2.5 สูงขึ้นอย่างต่อเนื่องโดยในช่วงบ่ายวันนี้ค่าPM 2.5 มีค่า 130 ไมโครกรัมต่อลูกบาศก์เมตรทำให้เกิดผลกระทบต่อสุขภาพประชาชนและ บดบังทัศนวิสัยในการมองเห็นตาม พื้นที่ท้องถนน ล่าสุด องค์การบริหารส่วนจังหวัดพะเยา และรถน้ำของเทศบาลเมือง ,เทศบาลตำบล อบต.ได้นำรถ น้ำและเครื่องพ่นน้ำ ทำการพ่นละอองน้ำบริเวณรอบ ถนนกว๊านพะเยา เพื่อ ลดปริมาณ หมอกควัน
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1710515719447.jpg)
สำหรับไฟป่ายังคงเกิดขึ้นอย่างต่อเนื่องในหลายพื้นที่ซึ่งทำให้ปริมาณหมอกควันสะสมมากขึ้นและเกิดผลกระทบและหลายหน่วยงานเร่งช่วยกันแก้ปัญหาดังกล่าวซึ่งในวันนี้ทาง องค์การบริหารส่วนจังหวัดพะเยา และเทศบาลเมืองพะเยา เทศบาลตำบล ในตัวเมืองพะเยา และอบต.ได้นำรถ น้ำมาฉีดน้ำและใช้เครื่องพ่นน้ำ พ่นในอากาศ เป็นการ ลดปริมาณ กลุ่มควัน พิษ หน้าลานพญานาค อนุสาวรีย์พ่อขุนเมืองและรอบๆบริเวณถนนชายกว๊านเพื่อบรรเทา หมอกควันที่ จะเกิดผลกระทบต่อชาวบ้านและนักท่องเที่ยวที่มาเที่ยวบริเวณชายกว๊านพะเยาดังกล่าว
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1710515712383.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2024/03/1710515717506.jpg)
ปัณณวิชญ์ อยู่ดีจังหวัดพะเยา