หนุ่มเสพยาคุ้มคลั่ง จับลูกวัย 3 ขวบเป็นตัวประกัน
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703935729589-1024x768.jpg)
เวลาประมาณ 05.20 น.วันที่ 30 ธ.ค.66 เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.แม่สาย โดยการอำนวยการของ พ.ต.อ.เทคนิค จันสี ผกก.สภ.แม่สาย ,พ.ต.ท.ธนากร อินะ รอง ผกก.ป. สภ.แม่สาย , พ.ต.ท.กุศลพันธ์ สิงห์ใจ รอง ผกก.สส.สภ.แม่สาย นำกำลัง เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.แม่สาย เจ้าหน้าที่ตำรวจชุดปฏิบัติการสนับสนุนทางด้านการข่าวยาเสพติดตามแนวชายแดน เข้าระงับเหตุ ชายคลุ้มคลั่งจับเด็กเป็นตัวประกัน
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703935739433-1024x768.jpg)
โดยเหตุการณ์ดังกล่าวทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้รับแจ้งว่ามีชายเกิดอาการคลุ้มคลั่งเนื่องจากเสพยาบ้า ที่บ้านในหมู่บ้านน้ำจำ หมู่ที่ 5 ต.โป่งผา อ.แม่สาย จ.เชียงราย และได้จับเด็กหญิงอายุประมาณ 3 ขวบเป็นตัวประกัน จึงได้นำกำลังเข้าทำการระงับเหตุดังกล่าว
เมื่อไปถึงพบชายคลุ้มคลั่งทราบชื่อคือ นายที หรือสาม นงนุช อายุ 32 ปี ชาวหมู่ที่ 3 ต.โป่งผา อ.แม่สาย จ.เชียงราย โดยได้จับกุมบุตรสาวของนายที เป็นตัวประกัน โดยได้ช้มีดจี้คอของบุตรสาว เดินไปตามถนนเลียบคลองชลประทาน ท้ายหมู่บ้าน โดยมี น.ส.ดาล อายุ 37 ปี ภรรยาของ นายที หรือสาม คอยเจราจาให้ปล่อยตัวลูกสาวอยู่ตลอดเวลา
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703935736746-769x1024.jpg)
ทาง พ.ต.อ.เทคนิค ฉันสี ผกก.สภ.แม่สาย พร้อมด้วยนายสมคิด มหาวงศนันท์ กำนัน ต.โป่งผา และ เจ้าหน้าที่ชุดจับกุมได้เจรจาให้นายที หรือสาม ปล่อยตัวบุตรสาว แต่นายที หรือสามได้ใช้มีดบริเวณคอหอยของบุตรสาวอยู่ตลอด และตะโกนส่งเสียงดังว่าจะมีคนมาฆ่าอยู่ตลอดเวลา และตะโกนห้าม คนเข้าใกล้ เจ้าหน้าที่และภรรยาจึงได้เจรจาและเดินติดตามเพื่อประเป็นการเข้าทำการช่วยเหลือ จนกระทั่งเวลาประมาณ 09.30 น. นายที หรือสาม ได้พาบุตรสาวและภรรยามาอยู่บริเวณหน้าร้านขายของชำในหมู่บ้านน้ำจำ และแจ้งกับเจ้าหน้าที่ว่าหิวข้าว เจ้าหน้าที่จึงให้หยิบอาหารที่ ร้านขายของชำทานและจะชำระค่าอาหารให้ ในระหว่างที่นายที หรือสาม ทานอาหาร เจ้าหน้าที่ชุดจับกุมได้อาศัยจังหวะที่นายที หรือสาม เผลอได้เข้าไปควบคุมตัว ส่วน บุตรสาวที่เป็นตัวประกันและภรรยา ได้รับความปลอดภัย
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703935734214-769x1024.jpg)
จากนั้นจึงได้นำตัวมายัง สภ.แม่สาย โดยนายที หรือนายสาม ให้การวกไปวนมา จึงได้ขอทำการตรวจปัสสาวะหาสารเสพติด เบื้องต้นพบเป็นผลบวกมีสารเสพติคอยู่ในร่างกาย จากนั้นได้แจ้งข้อกล่าวหาว่าพกพาอาวุธ(มิดไปในเมืองหรือหมู่บ้านทางสาธารณะโดยเปิดเผยหรือโดยไม่มีเหตุสมควร) , กระทำผิดต่อ พรบ.คุ้มครองผู้ถูกกระทำด้วยความรุนแรงในครอบครัว ตาม ม.4 ,เสพยาเสพติดให้โทษประเภท 1 (ยาบ้า) โดยผิดกฎหมาย ก่อยจะนำตัวส่งพนักงาน สอบสวน สภ.แม่สาย ดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป
![](http://northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1703935732107-1024x768.jpg)