ปตท.สผ. โครงการเอส 1 กระชับสัมพันธ์สื่อมวลชน กำแพงเพชร พิษณุโลก สุโขทัย
นำสื่อมวลชนเยี่ยมชมศูนย์วิจัยเพื่อการสำรวจและผลิตปิโตรเลียม ปตท.สผ. จ.พระนครศรีอยุธยา
“ขอบคุณที่รักกัน S1 & Media”
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958837140.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958850440.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958838141.jpg)
วันที่ 6 – 7 ธันวาคม 2566 บริษัท ปตท.สำรวจและผลิตปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) โครงการเอส 1 นำโดยนางแววเดือน ปิงเมือง ผู้จัดการองค์กรสัมพันธ์ โครงการผลิตบนฝั่ง (ประเทศไทย) จัดกิจกรรมกระชับสัมพันธ์ ปตท.สผ. – สื่อมวลชนในพื้นที่ปฏิบัติงาน โครงการเอส 1 “ขอบคุณที่รักกัน S1 & Media” ประจำปี 2566 นำคณะสื่อมวลชนจากจังหวัดกำแพงเพชร พิษณุโลก และสุโขทัย เข้าเยี่ยมชมศูนย์วิจัยเพื่อการสำรวจและผลิตปิโตรเลียม ปตท.สผ. (PTTEP Subsurface Research Center หรือ PSRC) อ.บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา เพื่อเสริมสร้างความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการสำรวจและผลิตปิโตรเลียม
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958837672.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958837248.jpg)
ศูนย์วิจัยเพื่อการสำรวจและผลิตปิโตรเลียม ปตท.สผ. (PTTEP Subsurface Research Center หรือ PSRC) ตั้งอยู่ที่นิคมอุตสาหกรรมไฮเทค อ.บางปะอิน จ.พระนครศรีอยุธยา พัฒนาขึ้นจากศูนย์วิจัยตัวอย่างหิน เพื่อส่งเสริมศักยภาพในการวิเคราะห์วิจัยด้านธรณีวิทยา ซึ่งจะช่วยเพิ่มความสำเร็จในการสำรวจและผลิตปิโตรเลียม และโครงการอื่น ๆ
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958841469.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701957115577.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701957173623.jpg)
PSRC มีห้องปฏิบัติการวิจัยสำหรับการทดลองและวิเคราะห์ด้านธรณีวิทยาที่มีเครื่องมือทันสมัย สามารถวิเคราะห์และวิจัยข้อมูลได้อย่างมีประสิทธิภาพ ครอบคลุมการวิจัยเพื่อการสำรวจและประเมินแหล่งปิโตรเลียม การวิจัยเพื่อการเพิ่มอัตราการผลิตน้ำมัน และการวิจัยเพื่อการศึกษาเกี่ยวกับการดักจับและกักเก็บก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ อีกทั้งยังมีนิทรรศการให้ความรู้ อาคารเก็บตัวอย่างหิน และสวนจัดแสดงชั้นหินจำลองและตัวอย่างหินหลากหลายชนิดจากทั่วประเทศไทย
การเยี่ยมชมในครั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก นายภาคภูมิ ศรียารักษ์ ผู้จัดการ แผนกห้องปฏิบัติการวิจัย และทีมงาน PSRC ให้การต้อนรับและบรรยายข้อมูลการดำเนินงาน พร้อมทั้งนำคณะเยี่ยมชมพื้นที่ต่าง ๆ ของ PSRC โดยหลังจากการเยี่ยมชม นายสดุดี พุทธัง นายอำเภอคลองขลุง และที่ปรึกษาสื่อมวลชนจังหวัดกำแพงเพชร ได้เป็นตัวแทนสื่อมวลชนทั้ง 3 จังหวัด มอบของที่ระลึก และกล่าวแสดงความขอบคุณ PSRC ที่ได้ให้การต้อนรับคณะเป็นอย่างดี
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958466282.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701957162242.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701959589800.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701959573002.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701957156931-1.jpg)
นอกจากนี้ ปตท.สผ. โครงการเอส 1 ยังได้จัดกิจกรรม “ขอบคุณที่รักกัน S1 & Media” ประจำปี 2566 ขึ้น ณ โรงแรม คลาสสิค คามิโอ อยุธยา เพื่อแสดงความขอบคุณที่สื่อมวลชนในพื้นที่ปฏิบัติงานโครงการเอส 1 ได้ให้การสนับสนุนการเผยแพร่ข่าวสารของ ปตท.สผ. ด้วยดีมาโดยตลอด ภายในงานมีการค้นหาสื่อมวลชนที่สามารถตอบคำถามเกี่ยวกับ ปตท.สผ. ได้คะแนนสูงที่สุด ผ่านเกมแฟนพันธุ์แท้แหล่งน้ำมันสิริกิติ์ รวมไปถึงการประกวดเครื่องแต่งกายในธีมงานชุดไทย และกิจกรรมสันทนาการต่าง ๆ ด้วยบรรยากาศที่สนุกสนานและอบอุ่น
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701960547559.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701960553791.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701960557784-1.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701960848352.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701960808333.jpg)
ต่อมาวันที่ 7 ธันวาคม 2566 เวลา 10.30 น.คณะสื่อมวลชนได้เดินทางไปนมัสการหลวงพ่อโต วัดพนัญเชิงวรวิหาร จังหวัดพระนครศรีอยุธยา และพุทธอุทยานหลวงปู่ทวด อำเภอมหาราช จังหวัดพระนครศรีอยุธยา ก่อนเดินทางกลับ
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_20231207_094505-768x1024.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/IMG_20231207_094719-1024x768.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958538309.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958551297.jpg)
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/12/1701958565114.jpg)