รวบเจ้าของร้านขายน้ำกระท่อม ไม่มีเอกสารขออนุญาตเปิด พบวัยรุ่นกว่า 60 คน
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1699702295591.jpeg)
เวลา 01.32 น. วันที่ 11 พฤศจิกายน 2566 คณะทำงานจัดระเบียบสังคมแบบบูรณาการจังหวัดเชียงราย นำโดยนายกองรบ กระทุ่มนัด ป้องกันจังหวัดเชียงราย ที่ทำการปกครองอำเภอเมืองเชียงราย กอ.รมน. ตำรวจ สภ.บ้านดู่ สาธารณสุขจังหวัดเชียงราย และหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ภายใต้การอำนวยการของ นายพุฒิพงศ์ ศิริมาตย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย และนายศรัณยู มีทองคำ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย เข้าตรวจสอบร้านมายันท่อม ตั้งอยู่เลขที่ 357 หมู่ที่ 8 ตำบลบ้านดู่ อำเภอเมืองเชียงราย จังหวัดเชียงราย
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1699702276901.jpg)
พบเยาวชนอายุระหว่าง 18 – 25 ปี กว่า 60 คน นั่งดื่มกินน้ำกระท่อม กันอยู่เป็นกลุ่มทั้งในร้าน และริมถนน จากการตรวจสอบภายในร้านพบพนักงานแสดงตัวเป็นคนดูแลร้าน จำนวน 1 คน
จากการตรวจสอบใบอนุญาต ไม่พบหนังสือรับรองการแจ้งการสะสมอาหาร และตรวจร้านดังกล่าวยังไม่มีการตรวจความปลอดภัยของอาหารและไม่ได้ส่งมอบสลากให้สำนักงานอาหารและยาตรวจอนุมัติก่อนนำไปใช้ตามเงื่อนไขของประกาศกระทรวงสาธารณสุขว่าด้วยอาหารใหม่หรือที่ผลิตเพื่อการส่งออกเท่านั้น เจ้าหน้าจึงได้ควบคุมตัว ส่งดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป
![](https://storage.googleapis.com/kmk_web_storage/northernnewsthailand.com/wp-content/uploads/2023/11/1699702276997.jpg)